ยังไม่มีสมาชิกที่ล็อกอินในขณะนี้
bulletบุคคลทั่วไป 9 คน
dot
dot
ชื่อผู้ใช้ :
รหัสผ่าน :
เข้าสู่ระบบอัตโนมัติ :
bullet ลืมรหัสผ่าน   bullet สมัครสมาชิก
dot




แนะนำ Device Mikrotik

สวัสดีครับ
วันนี้มี RouterBoard,Router Switch และอุปกรณ์บางรุ่น ของ Mikrotik ที่ยังไม่ได้ลงไว้ในหน้าเวป
บางท่านที่เคยถามก็รู้ แต่ถ้าไม่ได้ถามก็ไม่รู้ว่ามี

เริ่มที่กลุ่ม Swicthes

2 โมเดลแรก
RB260GS VS RB260GSP 
2 ตัวนี้เป็น Mikrotik SwOS ลักษณะการใช้งาน จะเอาไปเชื่อมระหว่างลิงค์ผ่าน SFP หรือแลน

ดูหน้าคอนฟิก
-จะเห็น Port1 Speed=1000 เพราะต่อจาก Lan Gigabit
-Port4 POE จ่ายไฟ 332mA Power 7.727W เพราะตัวนี้พ่วง AP+กล้องอย่างล่ะตัว

 

รูป

เมื่อพิจารณา RB260GSP กับ RB750UP ทั้งคู่ราคาและสเปคชนกัน ต่างที่รูปแบบการใช้งาน
แต่ถ้าเอาไปใช้กับระบบ hotspot การ Reboot AP โดยใช้ RB750UP ทำได้โดยการเขียนสคริปท์ Reboot (ชอบตรงนี้)
ส่วน RB260GSP Firmware 
swos-rb260-1.14 ยังไม่มีตั้งเวลา Reboot 

บางคนอาจสงสัย ทำไมไม่ใช้ TS-5 หรือ TS-8-PRO ของ UBNT (TS-5 ราคา 3,500 ส่วน RB750UP หรือ RB260GSP ราคา 1,850)
เอาตัวอย่างแรกที่ผมเจอ
ที่ร้านใช้กล้องของ UBNT อยู่ 4 ตัวพอใช้งานต่อเนื่องกัน 2-3 วันภาพค้าง Reboot ตัวกล้องทุกวันช่วยได้
หรือกรณีใช้กับ AP ปกติผมจะตั้ง Channel เป็น Auto เลือกให้มันใช้เฉพาะ 1,6,11 (ถ้าเป็น 2.4 GHz) ตามความเหมาะสม
หลัง Reboot CCQ,TX-RX ที่ตก ดูเพิ่มขึ้น เพราะตอนแรก AP มันเปลี่ยนช่องใหม่

 

CRS125-24G-1S-IN VS CRS125-24G-1S-RM
2 ตัวนี้สเปคเหมือน RB2011UiAS-IN และ RM แต่เพิ่มเติ่มที่ PORT ให้ Gigabit มา 24 PORT เหมาะสำหรับท่านที่ไม่เน้นงานหนักมาก
เดิมๆใช้ RB2011UiAS-XX เพียงพออยู่แล้ว แล้วอยากได้ Switch เพิ่ม ตัวนี้จัดให้ในตัวเดียว (แต่ยังไม่ All in One นะ เพราะยังไม่มี Wireless)

ไหนๆก็พูดถึง RB2011UiAS-IN และ RM แล้ว 2 ตัวนี้คือ ตัวเดียวกัน
ต่างที่ 1U Rackmount=RM อย่าไปจำสับสนกับ RB2011iL-IN/RM นะ พวกนั้นเป็น L.4 ตัด SPF ออก ตัว iLS-IN ถึงจะมี SPF
ส่วน RB2011UiAS-2HnD-IN ตัวที่มี Wireless ของกำลังมา

รุ่นกลางๆ CCR ที่ราคาจับต้องได้
CCR1009-8G-1S VS CCR1009-8G-1S+ (ตัวหลังของขาด ผลิตไม่ทันรอแป๊บ)
2 รุ่นนี้ สเปคอันเดียวกัน ต่างที่ 1S+ จะมีจอ LED 

CCR1016-12G VS CCR1016-12G-1S+

Interfaces บางท่านไม่รู้ว่ามี ตัวที่ร้านมีตามนี้

S-31DLC20D SFP (1.25G) module, 20KM, Single Mode    
S+31DLC03D SFP+ (10Gbit), 300m, Multi Mode 
S-85DLC05D SFP (1.25G) module, 550m, Multi Mode 
S+85DLC03D SFP+ (10Gbit), 300m, Multi Mode 
S-35/53LC20D Two SFP (1.25G) module kit, 20Km, single mode

บางรุ่นที่ต้องการ หากเช็คแล้วไม่มี แจ้งที่ webmaster ได้ครับ
ตัวที่ขายออกยาก ทางร้านจะไม่สั่งเพราะของจะมาดอง ยกเว้นเหมาทั้ง lot แบบนั้นแจ้งได้เลย




ง่ายๆ สนุกๆ กับการตั้งค่าอุปกรณ์ โดย ช่างอำพล

Spyware on Mikrotik
userman สำหรับ CPU ARM,MMIPS มาแล้ว
ACB-AC
Soft RESET & Hard RESET Mikrotik
RB1100AHx4 Dude Edition
UVC G3+LED
PPC Load Balance Mikrotik
RB3011UiAS-RM อยากมี userman
airOS 8 กับ airOS 6
วิธีการเปลี่ยนหน้า login hEX Series
ER-X vs ER-X-SFP
PPPoE Server Mikrotik
RB850Gx2
Edge Switch vs UniFi Switch
upgrage airVisionNVR to UniFiNVR
RB450G ROSv6.x can not downgrade to 5.x
UniFi Video
RB450G+RB2011UiAS-RS232
ALFA Wireless USB adapter FOR MAC OSX
วิธีการเพิ่ม IP Pool Mikrotik
Class Mikrotik RouterBoard
อัพ Firmware AIP-W525Hv2
Mikrotik RB750UP
UBIQUITI TOUGHSwitch PoE
TestDrive AIP-W525Hv2
036NHRv2
airVision2 NVR
AIP-W525Hv2@TRUEWIFI
อยากให้เธอลอง AIP-W525H v2
Tube2H 802.11n Long-Rang Outdoor AP/CPE
Backup ค่า config Mikrotik
Channel Overlap
Mikrotik Send IP TO EMAIL V.2
UBiQUiTi TOUGHCable PRO
no-ip กับ Mikrotik
อัพ firmware AIP-W525H
วิธีการเปลี่ยน IP Mikrotik
WISP-NSR Low-Cost Outdoor CPE
POE MoD
Multiwan Ratio
วิธีแก้ปัญหาเบื้องต้นตัวรับ USB Wireless
Userman v.5.xx Mikrotik
Downgrade ROS Mikrotik
รีวิว USB Outdoor เสา Panel
รวม Internet 4 เส้น แบบ 4 PPPoE และ 2 PPPoE+2 static to 1 LAN
static IP กับยอมให้ client ที่รับ dhcp เท่านั้นใช้งาน Internet ได้
Mikrotik Send IP TO EMAIL
Tower สูงกับการเลือกช่องความถี่ของ AP
วิธีการเก็บ log file จาก Mikrotik โดย NSA210
ปลุกน้องติ๊ก RB Series7
FAQ PowerMax AIP-W515H/AIP-W525H
Mikrotik 4wan static load balance
ระบบบันทึก Motion Record AirCamDome
Mikrotik 1 WAN PPPoE พร้อม Hotspot
ต่อเนตให้น้องติ๊กโดย Default Config
support ผ่าน internet
เริ่มต้น ROS Mikrotik
วิธีเปิดใช้งาน POE Passthrough อย่างถูกต้อง
เลือกตัวรับ USB Hi Power ให้เหมาะสมกับงาน
airCam และ airCam Dome
รีวิว ALFA 036NHA 800mW b/g/n MIMO
รีวิวกึ่งทดสอบ CPE Outdoor Tube-U รุ่น N และ G
AIP-W411 firmware dd-wrt
WDS
เปลี่ยนตัวรับสัญญาณ ALFA USB เป็น AP
PowerMax515 Repeater
วิธีการตั้งค่า ALFA AWAP-411 และ AWIP-W411
ฟังค์ชั่น QOS PowerMax515 และ 525
Bridge Mode+PPPoE Loco M2
PowerMax525 ตั้งค่าแบบบ้านๆกัน
HomePlug AHPE303
PowerMax AIP-W525H Universal Repeater
ฟิก ip